Close

About Viet SEO


WEB DESIGN & GOOGLE OPTIMIZATION

T: +84 917 212 969

* Website đang xây dựng, CHƯA CHÍNH THỨC sử dụng. Tin tức, bài viết, sản phẩm chỉ đăng làm mẫu!
* CẦN MUA TÊN MIỀN "BANMAYPHOTOCOPY.CUUDULIEUOCUNG.NET", vui lòng liên hệ 0908 744 256 - 0917 212 969 (Mr. Thanh)

* Dây mạng Commscope Cat5e: 0974.002.002

FTP là gì?

FTP (Foil Twisted Pair) là tên gọi của loại cáp mạng xoắn đôi có lớp lá kim loại chống nhiễu bao bọc quanh 4 cặp cắp xoắn. Cấu tạo giống cáp mạng UTP, khác biệt ở chổ có thêm 1 lớp lá kim loại bao bọc 4 cặp cáp với chức năng chông nhiễu điện từ (EMI). Vì vậy cáp mạng thi công trong môi trường bị ảnh hưởng bởi sóng điện từ thì chủ đầu tư thường ưu tiên sử dụng cáp mạng FTP.


SFTP (Shield Foil Twisted Pair) là cách gọi của loại cáp mạng có lớp lá kim loại bao bọc 4 cặp cắp xoắn và có thêm 1 lớp gồm 72 sợi kim loại đan thành lưới. Với hai lớp chống nhiễu này, cáp mạng SFTP có khả năng chống nhiễu điện từ cực tốt. Được sử dụng tại các môi trường có độ nhiễu điện từ (EMI) cao.

Giới thiệu đôi nét về dây cáp mạng cat5e

Dây cáp mạng Cat5e một loại dây cáp đồng sử dụng điện để truyền tín hiệu, cáp cat5e được sử dụng rộng rãi trên thị trường và thường được gọi với nhiều cái tên khác nha như dây cáp mạng cat5e, cáp cat5e, dây mạng cat5e.



Dây cáp cat5e được thiết kế và sản xuất với các tiêu chuẩn đáp ứng băng thông đường truyền tóc độ 10/100/1000Mbps. Sự đa dạng về chủng loại của dây cáp mạng cat5e đem đến cho người dùng nhiều sự lựa chọn tạo của cáp mạng Cat5e

Cáp mạng Cat5e tương tự như các loại dây cáp mạng Cat6 cũng có cấu tạo bao gồm các cặp dây xoắn đôi, tuy nhiên đường kính lõi sợi đồng lại chỉ 0,51mm (tiêu chuẩn đường kính lõi đồng là 24 AWG). Chi tiết cấu tạo các lớp của dây cáp mạng Cat5e sẽ  gồm các lớp như dưới đây.

- Lớp bỏ bên ngoài: Vỏ cáp được làm từ chất liệu nhựa PVC khó cháy có tính đàn hồi , co dãn tốt giúp chống chịu, bảo vệ cáp tốt trước các yếu tố của môi trường.

- Lớp chống nhiễu: Thông thường với các loại cáp UTP Cat5e thì sẽ không có lớp chống nhiễu nhưng với với các loại cáp cat5e FTP, SFTP sẽ có những lớp kẽm mỏng bọc bạc chống nhiễu và kèm thêm lớp sợi lưới chống nhiễu, chống côn trùng gặm nhấm.

- Sợi dù trợ lực: Đây là một loại dây dù trợ lực giúp dây căng tốt hơn, một phần là để cho khi tuốt cáp sẽ dễ hơn.

- Sợi cáp xoắn đôi: Dây dẫn tín hiệu là 4 cặp xoắn đôi, lõi đồng truyền tín hiệu được quy định với những cặp màu khác nhau để phân biệt khi bấm.
Dây cáp mạng Cat5e có những loại nào?

Cũng giống với cáp Cat6, dây cáp mạng Cat5e cũng được phân thành nhiều loại khác nhau đáp ứng nhu cầu, mục đích sử dụng trong nhiều hệ thống khác nhau. Các loại cáp mạng Cat5e phải kể đến như là:

Dây cáp mạng cat5e UTP

Dây cáp mạng Cat5e FTP

Trong đó dây cáp UTP là loại dây 8 lõi 4 đôi dạng xoắn cặp để sử dụng cho các kết nối LAN và hệ thống mạng trong nhà. FTP là loại dây cáp bọc bạc chống nhiễu giúp giảm thiểu nhiều hơn sự suy hao tín hiệu khỏi các yếu tố bên ngoài.
Cáp mạng Cat5e và cáp Cat6 khác nhau như nào?

Như các bạn cũng đã biệt trên thị trường đang có 2 loại dây cáp mạng chính được ứng dụng rộng khắp trong các lĩnh vực của cuộc sống. Tuy nhiên, mỗi một loại đều có những điểm khác biệt rất rõ nét  và dưới đây là những điểm chính chúng tôi muốn giới thiệu tới quý khách hàng.



Điểm đầu tiên dễ dàng nhận biết hơn hẳn chính là sự khác biệt trong cấu tạo của 2 loại dây cáp mạng này. Khi mà dây cáp Cat6 được thiết kế với lõi gia cường được Học bằng nhựa, thường được gọi là lõi gia cường dùng để phân loại dây giảm thiểu sự đè nén gây suy hao tín hiệu. Điểm đầu tiên mà dây cáp mạng Cat5e không có.

Ngoài ra, dây cáp Cat5e thì thường được sử dụng cho các đường truyền tốc độ 10/100Mbps trong khi dây cáp Cat6 cung cấp đường truyền tín hiệu 10/100/1000Mbps. Nếu nhu cầu sử dụng của bạn không có quá cao và ngân sách không quá rộng rãi thì với giá thùng dây mạng cat5e, các đặc điểm trong đường truyền dây cáp cat5e sẽ là một sự lựa chọn hợp lý.

Trên đây có lẽ chính là 2 điểm khác biệt rõ nét nhất giữa dây cáp mạng cat5 và cáp mạng cat6 hi vọng sẽ có thêm những thông tin hữu ích với quý khách hàng.
Tại sao dây cáp mạng Cat5 được ưa chuộng?

Dây cáp Cat5e chưa bao giờ hết hot khi mà nhu cầu sử dụng và xu thể sử dụng dây cáp mạng trong việc truyền tải thông tin vẫn luôn là sự lựa chọn số một với các doanh nghiệp. Bởi dây cáp Cat5e được sản xuất theo các tiêu chuẩn chất lượng quốc tế không chỉ đảm bảo việc truyền tải tín hiệu với đường truyền tốc độ 10/100Mbps trong các hệ thống mạng LAN nội bộ.

So với sự đắt đỏ, giá thành cao của dây cáp mạng Cat6 thì giá dây cáp Cat5 sẽ là một sự lựa chọn vô cùng hợp lý. Có lẽ, đây cũng là một yếu tố khác chứng minh tại sao chúng lại được ưa chuộng đến vậy.

Cấu tạo dây cáp mạng cat5e

Dây cáp mạng Cat5e là viết tắt của Cable Category 5,enhanced là loại cáp xoắn đôi có đường kính lõi đồng tiêu chuẩn là 24AWG (0.511mm). Tuy nhiên trên thực tế có nhiều loại dây mạng cat5e có đường kính lõi đồng dao động từ 0.4 – 0.5mm tuy nhiên nó vẫn đáp ứng tốt các yêu cầu hệ thống mạng văn phòng, nhà ở với đường truyền tốc độ 100mbps. Cat5e Là loại cáp cao cấp hơn loại cáp mạng cat5 về các tiêu chuẩn trong việc truyền tải dữ liệu.  Cáp mạng Cat5e ít bị nhiễu chéo (cross-talk) hơn nhiều so với dây mạng Cat5 và đáp ứng tốt đường truyền tín hiệu Gigabit Ethernet (tốc độ truyền tín hiệu 1000Mbps). Ngày nay, dây mạng Cat5e đã thay thế hoàn toàn Cat5 trong quá trình lắp đặt hệ thống mạng mới.
Dây cáp mạng cat5e gồm những loại nào



1 – Cáp mạng cat5e UTP : Đây là dòng cáp mạng phổ biến nhất trên thị trường và cũng là loại được sử dụng nhiều nhất trong các hệ thống mạng. Cáp UTP có cấu trúc bao gồm lớp vỏ bọc bằng nhựa, thường là nhựa PVC hoặc cao cấp hơn là các loại cáp có vỏ bọc LSZH (Chống cháy). Bên trong vỏ cáp là 4 cặp dây xoắn đôi phân tách bởi 4 cặp màu khác biệt giúp dễ dàng phân chia quản lý và bấm đầu cho chuẩn. Ngoài ra cáp cat5e UTP còn có thêm sợi dây dù chịu lực giúp tăng khả năng chịu lực khi chịu tác động từ môi trường.


2 – Cáp mạng cat5e chống nhiễu

Đây là loại dây mạng thường ít được sử dụng hơn do chi phí giá thành khá cao. Chỉ thường được dùng trong khi đi qua các môi trường có ảnh hưởng bởi lớp điện từ. Ngoài thành phần cấu tạo như cáp UTP, cáp mạng chống nhiễu có thêm các lớp lá kẽm hoặc lưới chống nhiễu, giúp chống ảnh hưởng tối đa của nhiễu điện từ. Cáp mạng cat5e chống nhiễu bao gồm các loại FTP, cáp SFTP, FFTP, SSTP
Dây cáp mạng chống nhiễu cat5e SFTP
Nên chọn loại cáp mạng cat5e nào cho hệ thống

Đối với mỗi yêu cầu hệ thống mà tùy chọn loại cáp mạng cho phù hợp. Ví dụ như đối với hệ thống mạng văn phòng, nhà ở hoặc các hệ thống không yêu cầu tốc độ trường truyền cao (khoảng 100mbps đổ lại) thì ta nên lựa chọn loại cáp mạng cat5e UTP, vừa đảm bảo được chất lượng, lại vừa tiết kiệm được chi phí bỏ ra khi xây dựng hệ thống.

Đối với các hệ thống mạng công nghiệp, mạng ngân hàng, ta nên lựa chọn loại cáp mạng chuẩn 8 lõi đồng nguyên chất và đảm bảo đường kính lõi chuẩn 24AWG để đáp ứng tốt nhất tốc độ đường truyền khoảng 1Gbps.

Đối với các khu nhà xưởng, khu chế xuất, các nhà máy công nghiệp nơi có môi trường ảnh hưởng bởi nhiễu điện từ thì tùy từng mức độ mà ta lựa chọn loại cáp mạng chống nhiễu cho phù hợp sao cho vừa đảm bảo ko bị suy hao bởi điện từ lại vừa tiết kiệm tối đa chi phí.
Các loại dây cáp mạng cat5e hiện có trên thị trường

Hiện nay có khá nhiều loại

Dây mạng Commscope Cat5e

Dây cáp mạng Cat5e một loại dây cáp đồng sử dụng điện để truyền tín hiệu, cáp cat5e được sử dụng rộng rãi trên thị trường và thường được gọi với nhiều cái tên khác nha như dây cáp mạng cat5e, cáp cat5e, dây mạng cat5e. Dây cáp cat5e được thiết kế và sản xuất với các tiêu chuẩn đáp ứng băng thông đường truyền tóc độ 10/100/1000Mbps. Sự đa dạng về chủng loại của dây cáp mạng cat5e đem đến cho người dùng nhiều sự lựa chọn hơn. Vỏ cáp CM với nhiều chuẩn màu như : trắng, xám, xanh dương, vàng, được đóng gói dạng pull box, với chiều dài 1000 feet.
Dich vu seo gia re Dịch vụ seo từ khóa TPHCM Việc sở hữu một website, Để lựa chọn được một dịch vụ SEO chuyên nghiệp các bạn cần tham khảo về nguồn lực và các dự án họ đã làm cũng như uy tín công ty. Tai DZR-web chúng
Cho thue may photocopy Cho thue may photocopy lâu dài giá rẻ nhất hiện nay., Dịch vụ cho thue may photocopy chúng tôi giúp bạn tiết kiệm chi phí, không phải lo lắng đến vấn đề kỹ thuật hỏng hóc của máy và chi phí nạp mực đắt đỏ.

Cáp quang Singlemode có sợi quang Singlemode: là sợi quang mà trong đó chỉ có một tia sáng Axial được lan truyền. Do đó, hiện tượng tán sắc ánh sáng không xuất hiện ở sợi quang Singlemode. Điều này làm cho sợi quang Singlemode có băng thông lớn hơn và truyền dữ liệu xa hơn so với sợi quang Multimode.
Cáp quang Single Mode (SM) cùng với cáp quang Multi Mode (MM) có số sợi tương ứng với số lượng mode của ánh sáng truyền qua sợi quang. Mode ở đây là một trạng thái truyền ổn định của sóng ánh sáng (Mode còn được hiểu là một tia). Cáp quang Single Mode cũng là một trong hai loại cáp đang được sử dụng ưa chuộng và rộng rãi nhất trên thị trường.
Sợi quang Single mode còn được gọi là sợi đơn mode, chúng chỉ có thể truyền một ánh sáng với một bước sóng nhất định (chúng hoạt động trong các bước sóng: 1310nm,1550nm,1627nm).Tất nhiên là nếu các thiết bị Singlemode nếu muốn sử dụng nhiều bước sóng hơn nữa thì cần sử dụng công nghệ DWM. Cáp quang Single mode chúng cũng chỉ truyền được một mode sóng do đường kính lõi rất nhỏ (khoảng 10micromet). Sợi quang đơn mode với lõi có chiết suất là một hằng số và chiết suất của vỏ cũng là một hằng số, khi đó ánh sáng truyền đi theo một đường thẳng trong sợi quang. Nhưng cũng bởi đặc tính này mà cáp Single mode không bị ảnh hưởng bởi hiện tượng tán sắc và thực tế là khoảng cách truyền của cáp single mode do đó chúng được sử dụng nhiều hơn so với cáp Multi mode.

Cáp quang Singlemode có rất nhiều loại khác nhau: Cáp quang chôn trực tiếp, cáp quang luồn cống PKL, cáp quang luồn cống kim loại 1 lớp, cáp quang treo 4FO, 8FO, 12FO, 24FO, 48FO, 96FO mỗi loại đều có những đặc điểm riêng tạo nên đặc trưng cho sản phẩm.
Các loại cáp quang Singlemode chính hãng đầy đủ giấy tờ CO,CQ, giá thành tốt nhất trên thị trường đang được phân phối bởi thietbiquang
Tại sao cáp quang Singlemode được ưa chuộng?



Cáp quang Single mode thị trường hiện đang là dòng sản phẩm được ưa chuộng sử dụng phổ biến nhất hiện nay bởi những ưu điểm vượt trội mà dòng cáp này sở hữu.

Đầu tiên có lẽ cũng là điểm mạnh lớn nhất khiến loại cáp quang này trở nên phổ biến đó là tốc độ và khoảng cách truyền dẫn.

Cáp quang Single mode truyền ánh sáng theo một đường thẳng tốc độ đạt 1G đáp ứng phần đa các ứng dụng hiện nay. Ngoài ra, dây cáp quang Singlemode có thể  truyền ở khoảng cách lên đến 120Km và dễ dàng triển khai được ở các vị trí không thuận lợi.

Một mặt khác dây cáp quang single mode có cấu trúc riêng biệt phân theo từng loại điều kiện môi trường sử dụng nên với cáp treo , cáp chôn trực tiếp hay cáp luồn cống đều có những đặc điểm riêng dễ dàng sử dụng.

Không chỉ thế dây cáp quang Single mode có giá thành hợp lý hơn rất nhiều so với cáp Multimode và có lẽ cũng bởi thế mà hiện nay phần lớn các thiết bị đều sử dụng chuẩn cáp quang Single mode.
Cần lưu ý những gì khi sử dụng dây cáp quang Single mode?

Cáp Single được sử dụng phổ biến hiên nay tuy nhiên khi sử dụng bạn cũng cần lưu ý một số điểm nhất định, đặc biệt là các thiết bị kết nối.

Do đặc tính cáp quang Singlemode chỉ có thể kết hợp hay nói cách khác chúng chỉ có thể tương thích với những thiết bị cũng sử dụng chuẩn Singlemode hoặc có đường truyền cáp Single.

Do cáp quang multimode và thiết bị chuẩn multimode sử dụng nhiều tia laser truyền tín hiệu, khoảng cách truyền dẫn là thấp hơn rất nhiều so với cáp Single mode.

Cáp Single phân tách riêng biệt từng loại khác nhau chứ không giống như cáp multimode nên khi sử dụng cũng cần xác định chính xác mục đích sử dụng cáp (treo, luồn cống hay chôn trực tiếp).

 Cáp quang 4Fo bọc chặt hay có các tên gọi khác là cáp thuê bao 4FO, dây quang 4FO bọc chặt hay cáp thuê bao quang 4 sợi ( FTTH)

Về cơ bản đây là loại cáp quang single mode có đường kính 9/125um như các loại cáp khác, tuy nhiên khác biệt ở chỗ đa số các loại cáp quang sử dụng ống đệm lỏng thì loại này sử dụng công nghệ bọc chặt. Cáp được thiết kế sử dụng cả trong nhà và ngoài trời ( indoor hoặc outdoor), cáp 4FO bọc chặt có cấu trúc nhỏ gọn nên rất linh hoạt trong việc thi công, đặc biệt thích hợp khi thi công trong các khu nhà xưởng, tòa nhà. Dây thuê bao quang 2 sợi này cũng có thể sử dụng để treo trên cột điện, đi dưới cống ngầm và là sự lựa chọn lý tưởng cho các hệ thống mạng Lan – quang nội bộ hoặc các hệ thống camera sử dụng đường truyền cáp quang.
Cấu tạo của cáp quang thuê bao 4 fo bọc chặt

Dây thuê bao quang 4 sợi có cấu tạo lõi cơ bản đầy đủ các thành phần như các loại cáp quang khác, cụ thể như sau:



a. Lõi sợi quang (Core): Lõi sợi quang cáp quang Singlemode 4FO bọc chặt được Học bằng Silica và được bổ sung bằng Germanium, Cáp có chỉ số chiết suất lớn hơn chỉ số chiết suất của lớp vỏ phản xạ
b. Lớp vỏ phản xạ (cladding): Lớp vỏ phản xạ của cáp được làm từ Silica, là phần bên ngoài bao bọc phần lõi cáp có tác dụng phản xạ ánh sáng trở lại lõi.
c. Lớp vỏ sơ cấp (Coating): được làm  bằng nhựa mềm, có đường kính 250 mm. Loại bảo vệ này có thể được loại bỏ dễ dàng bằng các dụng cụ tuốt vỏ cáp quang như kìm tuốt sợi quang. Lớp vỏ này có tác dụng bảo vệ cho sợi quang không bị suy hao do uốn cong và đảm bảo sợi không bị trầy xước.
d. Lớp vỏ bọc chặt (Tight buffer), Vỏ bọc chặt có đường kính (DTB) 900 mm hoặc 600 mm tùy hãng sản xuất hoặc theo yêu cầu đặt hàng của khách.
– Về mặt cấu trúc của cáp sợi quang bọc chặt gồm các thành phần sau:

a. Sợi quang bọc chặt (được bện xung quanh sợi gia cường trung tâm) số lượng 2 sợi, màu xanh dương và màu cam.
b. Sợi gia cường trung tâm (nằm ở giữa cáp).
c. Lớp sợi Aramid (Kevlar): các sợi Aramid này được bện xung quanh sợi quang bọc chặt để bảo vệ sợi trước các tác động vật lý khi kéo cáp.
d. Sợi bóc (ripcord) để bóc vỏ ngoài một cách dễ dàng
e. Lớp vỏ ngoài cáp: Thường Học bằng nhựa PVC có khả năng uốn dẻo linh hoạt, chậm cháy và dễ dàng khi bóc
f. Các tiêu chuẩn áp dụng cho cáp quang singlemode 4FO bọc chặt: TCN 68-160: 1996; TCVN 6745-3: 2000
Các đặc trưng của cáp quang thuê bao 4FO bọc chặt

    Dung lượng 4 sợi quang, thường có mầu cam và xanh nước biển
    Tốc độ truyền tải lên đến 10Gbps
    Có sợi thép gia cường chống gãy gập khi thi công kéo cáp
    phù hợp với mọi nhu câu sử dụng, trong nhà hoặc ngoài trời, chôn treo hoặc kéo cống
    Giá thành rẻ hơn nhiều so với các dòng cáp khác

Có thể nói cáp quang 4 Fo bọc chặt với những ưu điểm vượt trội như trên là sự lựa chọn lý tưởng cho các hệ thống mạng lan quang, hệ thống camera cáp quang và các hệ thống mạng quang nội bộ.

Cáp quang single mode 8 core trong nhà / ngoài trời kết hợp các tính năng chống cháy và an toàn của cáp treo trong nhà hoặc cáp thông gió với độ bền rất quan trọng đối với cáp thực vật bên ngoài. Chất liệu áo khoác LSZH có hiệu suất chống cháy tốt. Các ống lỏng được bao quanh bởi sợi aramid và dầu mỡ cung cấp bảo vệ đặc biệt cho sợi. Ưu điểm chính của cáp là khả năng chuyển từ môi trường ngoài trời sang trong nhà với cùng một cáp, do đó loại bỏ điểm nối / đầu nối.
Tính năng và ứng dụng cáp quang single mode 8 core

    Mật độ cao, dễ lắp đặt
    Độ co ngót thấp và độ bền kéo cao Độ bền cao
    và chống cháy LS polymer polymer
    Mặc định có màu xanh lam, màu khác cũng có thể được tùy chỉnh
    Tăng cường hiệu suất hệ thống bằng cách tránh sự suy giảm điểm nối thêm
    Ống lỏng cách ly sợi với môi trường bên ngoài và cơ học căng thẳng
    Mạng riêng Mạng
    cục bộ Mạng
    trên không,

Quảng Cáo